WORLD CUP & HISTORY
คุณจะได้รับประสบการณ์ความสนุกและความตื่นเต้นอย่างที่สุด ถ้าคุณมีโอกาสได้เข้าชมกีฬาที่มีความเป็นตัวของตัวเองสูงชนิดนี้ ที่สนามแข่งด้วยตาของคุณเอง พร้อมกับสัมผัสบรรยากาศที่เต็มเปี่ยมไปด้วยสีสัน แค่ลองจินตนาการว่านักเจ็ตสกีทุกคนต้องเร่งความเร็วสูงสุด ผ่านพื้นผิวน้ำที่มีคลื่นสูงต่ำเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา เพื่อแย่งชิงอันดับ 1 จากเรือแข่งมากที่สุดถึง 18 ลำต่อเรส พวกเขาจะต้องไล่แซงกันตลอดเวลา ด้วยเรือแข่งที่มีกำลังแรงม้าสูงและผ่านการเลี้ยวหนีแรงโน้มถ่วงอย่างรุ่นแรงมากกว่า 20 จุดต่อรอบ  ใช่!  มันคือ บททดสอบแสนยากของการรวมตัวระหว่างทีมสนับสนุนที่ดี, เครื่องยนต์, กล้ามเนื้ออันแข็งแกร่ง, ความทรหดอดทน และการตอบรับคำสั่งจากสมองในเสียววินาที  แน่นอนนักกีฬาในประเภทนี้ต้อง “ยิ่งกว่ากล้า” เพราะมันคือ ที่สุดของการแข่งของมนุษย์ บนพื้นผิวน้ำ  โดยเรือแข่ง ความเร็วสูงที่ไม่มีตัวถังครอบผู้ขับขี่
การแข่งขันรายการนี้ได้บันทึกประวัติศาสตร์อย่างยาวนานตลอด 24 ปีที่ผ่านมา เริ่มจากการแข่งคิงส์คัพครั้งแรกใน ปี 1996 ของกลุ่มประเทศเพื่อนบ้าน 3 ชาติ คือ มาเลเซีย, สิงคโปร์ และไทย ต่อมาได้ขยายตัวอย่างรวดเร็วสู่ระดับเอเชียแปซิฟิค ในปี 1997-1998 ก่อนที่จะเปิดกว้างสำหรับนักแข่งจากทั่วโลกในปี 1999 พร้อมกับการพัฒนาที่ไม่หยุดนิ่ง ทำให้เกิดการยอมรับในวงกว้าง และมีการตอบรับเข้าร่วมกิจกรรมของนักแข่งมากกว่า 18 ชาติ ในปี 2007 ปี 2008 “ระบบแข่งขัน เวิลด์คัพกรังด์ปรีซ์” ได้ถูกนำมาเริ่มต้นใช้ และให้การรับรองอย่างเป็นทางการ ผ่านความเห็นชอบของสมาคมเจ็ตสกีนานาชาติ IJSBA โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อต้องการสร้างความเท่าเทียมกันให้กับนักแข่งทั่วโลก เช่นเดียวกับมาตรฐานกีฬาสากลอื่นๆ ดังนั้น “เฉพาะในรุ่นโปรทั้งหมด” แต่ละชาติ จึงมีสิทธิส่งนักกีฬาลงแข่งขันไม่เกิน 4 คน ต่อ รุ่น แม้แต่ประเทศเจ้าภาพก็จะต้องทำการคัดเลือกและส่งแข่งขันในข้อกำหนดเดียวกัน ซึ่งจะเป็นบท พิสูจน์ว่าชาติและนักกีฬาคนใด สมควรที่จะได้รับเกียรติสูงสุดในการเป็นแชมป์ของแกรนดสแลมรายการนี้ และก่อนที่สถิติจะได้เล่าเรื่องราวสู่ผู้คนรุ่นต่อไป ทัวร์นาเม้นท์ ซึ่งประกอบด้วยคุณลักษณะของเกียรติยศที่สำคัญ 2 ประการ

ในชื่อ “KING’S CUP – WORLD CUP GRAND PRIX” ก็จะเป็นห้วงเวลาที่สร้างประสบการณ์ยิ่งใหญ่แก่ทุกๆคน
 

OWN THE PODIUM
JET SKI WORLD CUP
Archive : 2019 2018 2017 2016 2015 2014

CATEGORY CLASS A CLASS B CLASS C
SKI

PRO SKI GP

2020 QUINTEN VANDENBOSSCHE, BELGIUM
2019 JEREMY PORET, FRANCE
2018 RAPHAEL MAURIN, FRANCE
2017 JEREMY PORET, FRANCE
2016 JEREMY PORET, FRANCE
2015 KEVIN REITERER, AUSTRIA
2014 CHRIS MACCLUGAGE, USA (OP)
2013 DUSTIN MOTZOURIS, SOUTH AFRICA (OP)
2012 STEVEN DAULIACH, FRANCE (OP)
2011 STEVEN DAULIACH, FRANCE (OP)
2010 CHRIS MACCLUGAGE, USA (OP)
2009 STEVEN DAULIACH, FRANCE (OP)
2008 KEVIN REITERER, AUSTRIA (OP)
2007 TAKENOSHITA MASAHARU, JAPAN (OP)
2006 MIZUO HIDAKA, JAPAN (800-OP)
2005 CHRIS MACCLUGAGE, USA (800-OP)
2004 STEVEN DAULIACH, FRANCE (800-SS)
2003 JEFF JACOBS, USA (800-SS)
2002 JEFF JACOBS, USA (800-SS)

PRO-AM SKI SUPERSTOCK

2019 OU MOEUT SALY, CAMBODIA
2018 OU MOEUT SALY, CAMBODIA(MO)
2017 MASAHARU TAKENOSHITA, JAPAN(MO)
2016 YUSUKE HIRASAKA, JAPAN (OP)
2015 MIZUO HIDAKA, JAPAN (OP)
2014 NOBUKI NAKAGAWA, JAPAN (OP)
2013 OU MOEUT SALY, CAMBODIA (OP)
2012 OMAR AL-RASHID, UNITED ARAB EMIRATES (OP)
2011 ARTHIT WONGPINTA, THAILAND (OP)
2010 MASAHARU TAKENOSHITA, JAPAN (OP)
2009 ARTHIT WONGPINTA, THAILAND (OP)
2008 ANYA COLLEY, ENGLAND (OP)

PRO-AM SKI STOCK

2020 NANTAWAT SINGURAI, THAILAND
2019 BENJAMIN SCHARFF, FRANCE

AMATEUR SKI LIMITED

2018 PAWARIT CHAROENSUK, THAILAND
2017 MUSTAN MIN, CAMBODIA
2016 KACPER KANIA, POLAND
2015 MARTEN MANNI, ESTONIA
2014 WATCHARA SUKHOM, THAILAND
2013 TUDSAVANUN PHUKPHOG, THAILAND
2012 TUDSAVANUN PHUKPHOG, THAILAND
2011 YUKI KURAHASHI, BELGIUM
2010 OMUDE SALEE, THAILAND
2009 KYLIE ELLMERS, NEW ZEALAND

AMATEUR SKI 1500 STOCK

2018 NANTAWAT SINGURAI, THAILAND
2017 MUSTAN MIN, CAMBODIA
2016 SALMAN YOUNUS ALAWADHI, UAE (2S)

AMATEUR SKI 2 STROKE STOCK

2017 THEO BEAUMER, USA

EXPERT SKI 785 SUPERSTOCK

2000 ALIA JONES, USA
1999 ROSS SAVAGE, USA
1998 LEO BAYU TASADHANA, INDONESIA
1997 TORTERM TRABDEE, THAILAND (MO)

MASTER SKI OPEN

2012 HIROMASA KANEKO, JAPAN

EXPERT SKI LIMITED

2019 ABDALLA ALHAMMADI, UAE

NOVICE SKI 2 STROKE STOCK

2013 NATTHAVUT KHEMMARUNGSEE, THAILAND
2012 PANTAWAT HUTACHOKE, THAILAND
2011 WATCHARA SUKHOM, THAILAND
2010 OMUDE SALEE, THAILAND
2009 OMUDE SALEE, THAILAND
2008 KIATTISAK BUNNUKUL, THAILAND

NOVICE SKI LIMITED

2008 PRAWIN BAEDYANANDA, THAILAND
2007 YUKI KURAHASHI, JAPAN (800)
2006 MISUZU UEHARA, JAPAN (800)
2005 PANYA WUNGBOON, THAILAND (800)
2004 SNAN SITIPOOR, THAILAND (800)
2003 THONGMEE THONGWISET, THAILAND (800)
2002 THEERAWAT LARHIB, THAILAND (800)
2001 PRAPAN TECHANITINAN, THAILAND (785)
2000 THEERAWAT LARHIB, THAILAND (785)
1999 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (785)

NOVICE SKI STOCK

2020 TANAWID MOLEE, THAILAND
2019 TANAWIN MOLEE, THAILAND
2018 NANTAWAT SINGURAI, THAILAND
2017 TEERAPAT MEECHAI, THAILAND
2016 SALMAN YOUNUS ALAWADHI, UAE
2015 MUSTAN MIN, CAMBODIA
2014 MARTEN MANNI, ESTONIA
2013 MUSTAN MIN, CAMBODIA
2012 THANAT SOMPONG, THAILAND

JUNIOR 13 – 15 SKI STOCK

2020 NIPITPON KEETAWORANART, THAILAND
2019 SUPARUEK DANSATHAPORN, THAILAND
2018 JULIEN BEAUMER, USA(14-15 2SS)
2017 NANTAWAT SINGURAI, THAILAND(14-15 2SS)
2016 ABDALLA LAHAMMADI, UAE (14-15 2SS)
2015 TACHIN LERTPHALAPHONG, THAILAND(11-13 S)
2014 KACPER KANIA, POLAND(11-13 S)
2013 MARTEN MANNI, ESTONIA(11-13 S)
2012 MARTEN MANNI, ESTONIA(11-13 S)

SPORT SPORT GP

2020 SUPUK SETTURA, THAILAND
2019 DUSTIN FARTHING, USA
2018 CHRISTIAN DALY, USA
2017 SUPUK SETTURA, THAILAND
2016 EKCHON KINGCHANSIL, THAILAND
2015 SUPUK SETTURA, THAILAND
2014 SUPUK SETTURA, THAILAND
2013 SUPUK SETTURA, THAILAND
2012 TEERA SETTURA, THAILAND
2011 PIROJ ONNIM, THAILAND
2010 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND
2009 TEERA SETTURA, THAILAND (800-MO)
2008 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (800-MO)
2007 MICHAEL SHANE CARSTAIRS,
NEW ZEALAND(800-MO)
2006 BOONPRADIT KONGMAUNG, THAILAND (800-MO)
2005 CHAOWALIT KUAJAROON, THAILAND (800-OP)
2004 TEERA SETTURA, MALAYSIA (800-SS)
2003 PRATOMPONG ISSARAKANKUL, THAILAND (800-SS)
2002 SATAKORN SRISAWAD, THAILAND (800-SS)
2001 CHAOWALIT KUAJAROON, THAILAND (785-SS)
2000 CHAOWALIT KUAJAROON, THAILAND (785-SS)
1999 KRIANGSAK CHAROENJIRAPHAT, THAILAND (785-SS)
1998 ALEXANDER WONG, MALAYSIA (785)
1997 DOUG PORTER, AUSTRALIA (785)

PRO-AM SPORT GT1R GP
2020 ARNON HONGKLANG, THAILAND

EXPERT SPORT 785 SUPERSTOCK

2001 CHANCHAI SRISAWAD, THAILAND
2000 NONG BOONTUENG, THAILAND
1999 CHOKCHAI KOLSRICHAI, THAILAND
1998 ANAN HOSUWAN, THAILAND
1997 ANAN HOSUWAN, THAILAND

AMATEUR BLASTER OPEN

2004 SUPHOT KASIKHAM, THAILAND
2003 SUPHOT KASIKHAM, THAILAND
2002 PAUL GERARD DEL ROSARIO, PHILIPPINES
2001 VICHAI KONG-ARTTAKARN, THAILAND

NOVICE SPORT 800 STOCK

2007 SEKSAN BURIBARN, THAILAND
2006 NATCHAPOL PRADUNGKERTTIKAMON, THAILAND
2005 VEERAPONG MANEECHOM, THAILAND
2004 SOMPONG PUMPLUK, THAILAND
2003 THONGMEE THONGWISET, THAILAND
2002 ANAKE YIMLAMAI, THAILAND
2001 APDUL DAVEEILOH, THAILAND (785)
2000 THEERAWAT LARHIB, THAILAND (785)
1999 SAWANG BUALONG, THAILAND (785)
1998 NIWAT NGAMSOMMIT, THAILAND (785)

R/A 800

PRO RUNABOUT 1100 OPEN

2020 PERMPHON TEERAPATPANICH, THAILAND
2019 PERMPHON TEERAPATPANICH, THAILAND
2018 MARCUS JORGENSEN, DENMARK
2017 THANAPAT THIPRAPAI, THAILAND
2016 CHAOWALIT KUAJAROON, THAILAND (1000-SS)
2015 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (800-OP)
2014 TEERA SETTURA, THAILAND (800-OP)
2013 TEERA SETTURA, THAILAND (800-OP)
2012 TEERA SETTURA, THAILAND (800-OP)
2011 TEERAPONG KHUNJENG, THAILAND (800-OP)
2010 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (800-OP)
2009 SUPADET TANSAI, THAILAND (800-OP)
2008 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (800-OP)
2007 SUPADET TANSAI, THAILAND (800-OP)
2006 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (800-OP)
2005 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (800-OP)
2004 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (800-SS)
2003 CHAOWALIT KUAJAROON, THAILAND (800-SS)
2002 CHAOWALIT KUAJAROON, THAILAND (800-SS)
2001 PRANOM KHUENJENG, THAILAND (785-SS)
2000 JETRIN WATTANASIN, THAILAND (785-SS)
1999 KANE CAHILL, NEWZEALAND (785-SS)
1998 AYUB SUB EKIT, INDONESIA (785-MO)
1997 MOHD AZLI BIN ABDULILAH, MALAYSIA (785-MO)

PRO-AM RUNABOUT 800 OPEN

2008 SAROJ PIMNIL, THAILAND

PRO-AM SPARK STOCK

2014 KATUNYOU CHOMIM, THAILAND

AMATEUR RUNABOUT 800 LIMITED

2016 SUPHATHAT FOOTRAKUL, THAILAND
2015 TIPMONGKHON KHEMSRI, THAILAND
2014 THANARWIN PHAKPHOKHAI, THAILAND
2013 THANARWIN PHAKPHOKHAI, THAILAND
2012 TIPMONGKHON KHEMSRI, THAILAND
2011 THANAPHAN PHUNGJUNAN, THAILAND
2010 CHAIYASIT KAEWSAIKOO, THAILAND
2009 SURACHAT CHAISIRIVICHIEAN, THAILAND

EXPERT RUNABOUT 800 OPEN

2007 WITAWAT PEMSIRI, THAILAND
2006 SAROJ PIMNIL, THAILAND
2005 SUPADET TANSAI, THAILAND
2004 TEERA SETTURA, MALAYSIA (SS)
2003 SUPHOT KASIKHAM, THAILAND (SS)
2002 SUPHOT KASIKHAM, THAILAND (SS)
2001 PHANOM KHUNJENG, THAILAND (785-SS)
2000 TEERA SETTURA, THAILAND (785-SS)
1999 NAWINRAT KIUONSONGTUM, THAILAND (785-SS)
1998 AYUB SUB EKIT, INDONESIA (785-SS)
1997 NUNGSKOL THANETTRAKOOL, THAILAND (785-SS)

AMATEUR RUNABOUT 1100 STOCK

2020 PIARRAT SRIKONGRUK, THAILAND
2019 -
2018 TEERAPAT MEECHAI, THAILAND
2017 THANAPAT THIPRAPAI, THAILAND

EXPERT RUNABOUT 1100 LIMITED

2019 PIARRAT SRIKONGRUK, THAILAND

NOVICE RUNABOUT 1100 STOCK

2020 KEERATIKRON PHIWNGAM, THAILAND
2019 PIARRAT SRIKONGRUK, THAILAND

NOVICE RUNABOUT 800 LIMITED

2008 PERMPHON TEERAPATPANICH, THAILAND
2007 PERMPHON TEERAPATPANICH, THAILAND (S)
2006 AUDOMSAK DONGPETCH, THAILAND (S)
2005 JARUNGKIAT PRADUNGKERTTIKAMON, THAILAND (S)
2004 TANGMO FAEPIMINE, THAILAND (S)
2003 MIKE FINNEY, THAILAND (S)
2002 TANGMO FAEPIMINE, THAILAND (S)
2001 EKACHON KINGCHANSIL, THAILAND (785-S)
2000 KOBKRIS HAMILTON, THAILAND (785-S)
1999 NAKORN SILACHAI, THAILAND (785-S)
1998 SUMNAO KAEWKANYA, THAILAND (785-S)

R/A (MAX)

PRO RUNABOUT GP

2020 HAJIME ISAHAI, JAPAN
2019 MARCUS JORGENSEN, DENMARK
2018 HAJIME ISAHAI, JAPAN
2017 CHRIS MACCLUGAGE, USA
2016 GYORGY KASZA, HUNGARY
2015 JAMES BUSHELL, UNITED KINGDOM
2014 JAMES BUSHELL, UNITED KINGDOM (OP)
2013 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (OP)
2012 VEERAPONG MANEECHOM, THAILAND (OP)
2011 NICOLAS RIUS, FRANCE (OP)
2010 NICOLAS RIUS, FRANCE (OP)
2009 NICOLAS RIUS, FRANCE (OP)
2008 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (OP)
2007 ANTHONY ANTEES, AUSTRALIA (OP)
2006 CHRIS MACCLUGAGE, USA (0-1200-OP)
2005 DUSTIN FARTHING, USA (0-1200-OP)
2004 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (0-1200 SS)
2003 DUSTIN FARTHING, USA (1200-SS)
2002 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (1200-SS)
2001 MEDHY MENAD, FRANCE (1200-SS)

PRO-AM RUNABOUT OPEN

2019 ORRAPHAN TEERAPATPANICH, THAILAND
2018 WU RONG HUA, CHAINA
2017 MASAYUKI CHIGIRA, JAPAN
2016 ANTON PANKRATOV, ESTONIA
2015 TERRY TEE, MALAYSIA
2014 BOONAYOD ISSARAKANKUL, THAILAND
2013 ORRAPAN TEERAPATPANICH, THAILAND
2012 JUN IKOMA, JAPAN
2011 PAUL GERARD DEL ROSARIO, PHILIPPINES
2010 ABDUL DAVEELOH, THAILAND
2009 CHUTCHANUN SIRIWATTANAKUL, THAILAND
2008 KYLIE ELLMERS, NEW ZEALAND

PRO-AM RUNABOUT STOCK

2020 NONTHAWAT PIMCHAROEN, THAILAND
2019 TROY SNYDER, USA.
2018 AQSA SUTAN ASWAR, INDONESIA
2017 PANCHO MARJAK, FINLAND
2016 PANCHO MARJAK, FINLAND
2015 SUPUK SETTURA, THAILAND
2014 SUPUK SETTURA, THAILAND
2013 YOUSEF AL ABDULRAZZAQ, KUWAIT
2012 TEERA SETTURA, THAILAND
2011 KHALID BURBAYAE, KUWAIT
2010 PANCHO MARJAK, FINLAND
2009 PRADIT BUREE, THAILAND
2008 SOMPONG PUMPLUKE, THAILAND
2007 PRADIT BUREE, THAILAND
2006 NAKORN SILACHAI, THAILAND
2005 NAKORN SILACHAI, THAILAND
2004 NAWINRAT KHONSONGTHAM, THAILAND

PRO-AM RUNABOUT LIMITED

2020 THEERAPONG PIMPAWAT, THAILAND

PRO-AM RUNABOUT SUPERSTOCK

2020 SORRAWIT PHASUK, THAILAND

EXPERT RUNABOUT LIMITED

2019 LIU YI CHENG, CHINA
2018 YAHYA RAMMAH, MOROCCO
2017 ALOMAR ABDULRAHMAN, KUWAIT
2016 NIKO SALMINEN, FINLAND
2015 CHALEARMPHOT VIRIYAPHAN, THAILAND
2014 TIPMONGHON KHENSRI, THAILAND
2013 ARTTAPOL KHUNSA, THAILAND
2012 ABDULLAH AL FADHEL, KUWAIT
2011 KHALID BURBAYAE, KUWAIT
2010 NAKORN EIAMSOMANG, THAILAND
2009 -
2008 NUNGSAKOL THANETTRAKOOL., THAILAND
2007 NAKORN SILACHAI, THAILAND (OP)
2006 ORRAPAN THEERAPATPANIT, THAILAND (0-1200 OP)
2005 -
2004 -
2003 TEERA SETTURA, MALAYSIA (1200 SS)
2002 CHOKCHAI KOLSRICHAI, THAILAND (1200 SS)
2001 -
2000 DAVID FRAGAPANE, AUSTRALIA (1200 SS)
1999 CHOKUTHIT MOLEE, THAILAND (1200 SS)
1998 TAN KIM GUAN RON, MALAYSIA (1200)

EXPERT RUNABOUT 2 STROKE 1300 OPEN

2009 UDOM PHONGPHARAE, THAILAND

AMATEUR SPARK STOCK

2016 THANAPAT THIPRAPAI, THAILAND

NOVICE RUNABOUT STOCK

2020 THANUTCHAI PIMCHAROEN, THAILAND
2019 THANUTCHAI PIMCHAROEN, THAILAND
2018 MANEA HABEEB JASIM ABDULLA ALMARZOOQI,UAE
2017 SUPHATHAT FOOTRAKUL, THAILAND
2016 LIU YI CHENG, CHINA
2015 SUNG WON KIM, KOREA
2014 BRYAN CHIA WAI YUEN, MALAYSIA
2013 SHANTE BUKES, SOUTH AFRICA
2012 TUDSAVANUN PHUKPHOG, THAILAND
2011 NOPPADOL SUBMEUNSEAN, THAILAND
2010 THANAPHAN PHUNGJUNAN, THAILAND
2009 THANAPHAN PHUNGJUNAN, THAILAND
2008 KATUNYOU CHOMIM, THAILAND
2007 VINAI PONGLEK, THAILAND
2006 NAKIN SILACHAI, THAILAND (1200)
2005 THITIKORN KERDNOI, THAILAND (1200)
2004 KONCHALEARM MINGKWAN, THAILAND (1200)
2003 NAKORN EIAMSOMANG, THAILAND (1200)
2002 NAKORN SILACHAI, THAILAND (1200)
2001 TEERA SETTURA, THAILAND (1200)
2000 PANUSAK TECHATEERASIRI, THAILAND (1200)

RUNABOUT STOCK GROUP B

2012 MUHAMMAD SYUKRI HASHIM, MALAYSIA

FREESTYLE

PRO FREESTYLE

2019 TAIJI YAMAMOTO, JAPAN
2018 MARK GOMEZ, USA
2017 MARK GOMEZ, USA
2016 TAIJI YAMAMOTO, JAPAN
2015 LEE STONE, ENGLAND
2014 RASHID ALI SALEH AL MULLA, UAE.
2013 SONGWUT LARBPASUBPISAN, THAILAND
2012 KAZUAKI SAKAIDA, JAPAN
2011 MASAKI WAKE, JAPAN
2010 HARUKI TUKAMOTO, JAPAN
2009 POTANIN IVAN, RUSSIA
2008 TAKA-AKI MURAO, JAPAN
2007 LENZI ALESSANDER, BRAZIL

AMATEUR FREESTYLE

2012 KAZUSHI TAKAYAMA, JAPAN
2011 -
2010 BUNRUE KORBANGYANG, THAILAND
2009 KHALED AL QUBAISI, UNITED ARAB EMIRATES

NOVICE FREESTYLE

2008 THAWORN VORAVIBUNCHAI, THAILAND
VETERANS 35+   EXPERT VETERANS RUNABOUT LIMITED (35+)

2020 THEERAPONG PIMPAWAT, THAILAND
2019 LIU YI CHENG, CHINA
2018 TROY SNYDER, USA
2017 THAWEEPOL SUKKASAME, THAILAND
2016 PANCHO MARJAK, FINLAND
2015 THAWEEPOL SUKKASAME, THAILAND
2014 RAINER EIDNER, GERMANY
2013 PORNCHAI TEERAPATPANIT, THAILAND (OP)
2012 JUN IKOMA, JAPAN (OP)
2011 YUICHI UMEHARA, JAPAN (OP)

AMATEUR VETERANS RUNABOUT OPEN (40+)

2010 LERPONG PETCHAN, THAILAND
2009 FRANK WITTLING, GERMANY
2008 CHOKCHAI KOLSRICHAI, THAILAND
2007 CHOKCHAI KOLSRICHAI, THAILAND
2006 CHOKCHAI KOLSRICHAI, THAILAND
2005 SUPHOT KASIKHAM, THAILAND
2004 SUPHOT KASIKHAM, THAILAND (SS)
2003 RUENGCHAI PRADUNGKERTTIKAMON, THAILAND (SS)
2002 RUENGCHAI PRADUNGKERTTIKAMON, THAILAND (SS)
2001 ABDUL R ZABIDIN, MALAYSIA (SS)
2000 DANNT MORAN, AUSTRALIA (SE-785-S)
 
WOMAN PRO-AM WOMEN SKI STOCK

2020 LULLANA DUANGPHOPHIM, THAILAND

PRO-AM WOMEN SKI LIMITED

2019 LUCY GADSBY, UK
2018 EMI TANAKA, JAPAN
2017 KYLIE ELLMERS, NEWZEALAND
2016 YUKIKO KUME, JAPAN
2015 KYLIE ELLMERS, NEWZEALAND
2014 KYLIE ELLMERS, NEWZEALAND
2013 KYLIE ELLMERS, NEWZEALAND
2012 YUKI FRANCOIS KURAHASHI, BELGIUM
2011 YUKI KURAHASHI, BELGIUM

AMATEUR WOMEN SKI LIMITED

2010 JAM MANGIO, PHILIPPINES
2009 KYLIE ELLMERS, NEW ZEALAND

WOMEN RUNABOUT 785 LIMITED

1997 JARUWAN SANAPITAK, THAILAND

AMATEUR WOMEN RUNABOUT STOCK

2007 JUTAPORN KIJSAWAT, THAILAND
2006 ORRAPAN THEERAPATPANIT, THAILAND(0-1200)
2005 NARINTHON DUANKAEW, THAILAND (0-1200)
2004 SUPARUK NINNOPPARAT, THAILAND (0-1200)
2003 SARANYA WAINITRA, THAILAND (0-1200)
2002 THANANYA CHANPEN, THAILAND (800)
2001 SARANYA WAINITRA, THAILAND (785)
2000 THANANYA JANPEN, THAILAND (785)

 
ENDURANCE PRO – AM ENDURANCE

2020 SUPSAP PSUNSOPA, THAILAND
2019 JEAN BRUNO PASTORELLO, FRANCE
2018 TEERA SETTURA, THAILAND
2017 JEAN BRUNO PASTORELLO, FRANCE
2016 CHRISTIAN DAGOSTIN, AUSTRALIA (EN)
2015 YOUNGMIN SHIN, KOREA (EN)
2014 MASAHARU TAKENOSHITA, JAPAN (EN)
2013 TEERA SETTURA, THAILAND (EN)

   
SPECIAL**   JET SURF Extreme Race

2020 TAMMASAK TERMJITARREE, THAILAND

AQUA BOARD(FLY BOARD)


2019 YUICHIRO TAKADA, JAPAN
 

NOTE : WORLD CUP GRAND PRIX TITLE HAS BEEN CERTIFIED SINCE 2008 AND THERE WAS NO RECORD MAKING THE FIRST YEAR OF EVENT (1996)


 
   
Organized by :
WATERCROSS WORLD - ASIAN MULTI SPORTS &
ENTERTAINMENT CO.,LTD

Tournament Owner :
JET SKI WORLD CUP GRAND PRIX CO.,LTD.

© 2021 by jetski-worldcup.com .All right reserved.